Follow the News Bengaluru channel on WhatsApp

പ്രതീക്ഷകൾ പൂക്കുന്ന ഈസ്റ്റർ നാളുകൾ 

ഫാദർ ഡോ. ജോമോൻ ജോസഫ് കോലഞ്ചേരി, സി.എം.ഐ ചാൻസലര്‍, മാണ്ഡ്യ രൂപത

ഒരു സത്യത്തേയും ഒരുപാട് കാലം മൂടി വെക്കാനാകില്ലെന്നും, ഒരു നന്മയേയും ഒത്തിരി നാളുകള്‍ തളച്ചിടാനാകില്ലെന്നും, എല്ലാ ദുഃഖങ്ങളുടേയും കാര്‍മേഘങ്ങള്‍ നീങ്ങി മാനം തെളിയുമെന്നും ചിലപ്പോഴത് അനുഗ്രഹ മഴയായ് നമ്മുടെ ജീവിതങ്ങളെ ധന്യമാക്കുമെന്നും മാനവരാശിയെ ഓര്‍മിപ്പിച്ചുകൊണ്ട് വീണ്ടുമൊരു ഈസ്റ്റര്‍ വരവായി… ന്യൂസ് ബെംഗളൂരു ഡോട്ട്‌കോമിന്റെ എല്ലാ വായനക്കാര്‍ക്കും ഈസ്റ്റര്‍ മംഗളങ്ങള്‍!

എല്ലാവരുടെയും ഈസ്റ്റര്‍
‘ഓരോ സ്ത്രീയും പുരുഷനും സ്വയം അനശ്വരരായി കണക്കാക്കട്ടെ. അവര്‍ യേശുവിന്റെ പുനരുത്ഥാനത്തില്‍ പങ്കുചേരട്ടെ. ‘ക്രിസ്തു ഉയിര്‍ത്തെഴുന്നേറ്റു’ എന്നല്ല, ‘ഞാന്‍ ഉയിര്‍ത്തെഴുന്നേല്‍ക്കും’ എന്ന് അവന്‍ പറയട്ടെ.’ – ഫിലിപ്സ് ബ്രൂക്സിന്റെ ഈ വാക്കുകള്‍ ജാതിമത ഭേദമെന്യേ എല്ലാവര്‍ക്കും പ്രതീക്ഷയും ധൈര്യവും പകരുന്നു. ഈ ഭൗമിക അസ്തിത്വത്തിന്റെ പരിധിക്കപ്പുറമുള്ള ഒരു വലിയ ആത്മീയ യാത്രികരായി തങ്ങളെത്തന്നെ കാണാന്‍ എല്ലാവര്ക്കും ഉള്‍ക്കാഴ്ചകള്‍ നല്‍കുന്നു.

ഈസ്റ്റര്‍ കേവലം വ്യക്തിഗത രക്ഷയുടെ കഥ മാത്രമല്ല; അത് കൂട്ടായ പ്രവര്‍ത്തനത്തിനുള്ള ആഹ്വാനമാണ്-ക്രിസ്തുവിന്റെ ജീവിതം ഉദാഹരിക്കുന്ന സ്‌നേഹത്തിന്റെയും അനുകമ്പയുടെയും നിസ്വാര്‍ത്ഥതയുടെയും ആത്മാവിനെ ഉള്‍ക്കൊള്ളാനുള്ള ഒരു സന്മനസ് സ്വായത്തമാക്കാനുള്ള ഒരു ക്ഷണമാണത്. അപരിചിതര്‍ക്ക് സൗഹൃദത്തിന്റെ കൈ നീട്ടാനും ഹൃദയം തകര്‍ന്നവര്‍ക്ക് ആശ്വാസം നല്‍കാനും എല്ലാവര്‍ക്കും നീതിക്കും സമത്വത്തിനും വേണ്ടി പരിശ്രമിക്കാനും ഇത് നമ്മെ വെല്ലുവിളിക്കുന്നു.

ഈസ്റ്റര്‍ മുട്ടകളും മറ്റു ഈസ്റ്റര്‍ ബിംബങ്ങളും
ഏറ്റവും രസകരമായ ഈസ്റ്റര്‍ കഥകളിലൊന്നാണ് ഈസ്റ്റര്‍ ബണ്ണിയുടെ കഥ. ജര്‍മ്മന്‍ നാടോടിക്കഥകളില്‍ നിന്ന് ഉരുത്തിരിഞ്ഞത്, ഈസ്റ്റര്‍ പ്രഭാതത്തില്‍ കുട്ടികള്‍ക്കായി വര്‍ണ്ണാഭമായ മുട്ടകള്‍ ഇടുകയും അവയെ ഒളിപ്പിച്ചുവെക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു മുയലിനെക്കുറിച്ച് ഇത് പറയുന്നു. കാലക്രമേണ, ഈ പാരമ്പര്യം വികസിച്ചു, പുതിയ ജീവിതത്തിന്റെയും മരണശേഷമുള്ള ഉയിര്‍പ്പിന്റെയും പ്രതീകമായ ക്രിസ്ത്യന്‍ ഈസ്റ്റര്‍ ആഘോഷങ്ങളുമായിഇത് ലയിച്ചു ചേര്‍ന്നു. അങ്ങനെ ക്രിസ്തുമസ് കാലത്തെ കേക്കുകള്‍ പോലെ ഈസ്റ്റര്‍ ദിനത്തില്‍ മുട്ടകളും താരമായി. ഈസ്റ്റര്‍ മുട്ടകള്‍ കൂടാതെ, മറ്റ് പല ചിഹ്നങ്ങളും സാധാരണയായി ഈസ്റ്ററുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു:

കുരിശ്: മനുഷ്യരാശിയുടെ രക്ഷയ്ക്കു വേണ്ടി യേശു ചെയ്ത ത്യാഗത്തിന്റെ ഓര്‍മ്മപ്പെടുത്തലായി ഇത് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു.

ആട്ടിന്‍കുട്ടി: കുഞ്ഞാട് യേശുവിന്റെ ബലിമരണത്തെയും മനുഷ്യരാശിയുടെ രക്ഷകനെന്ന നിലയിലുള്ള പങ്കിനെയും പ്രതീകപ്പെടുത്തുന്നു.

ലില്ലി: യേശുക്രിസ്തുവിന്റെ പുനരുത്ഥാനത്തെയും ഈസ്റ്റര്‍ കൊണ്ടുവരുന്ന പുതിയ ജീവിതത്തിന്റെ പ്രത്യാശയെയും പ്രതീകപ്പെടുത്തുന്നു.

ഈന്തപ്പന ശാഖകള്‍: ഈന്തപ്പനയുടെ ശാഖകള്‍ ക്രിസ്ത്യന്‍ പാരമ്പര്യത്തില്‍ വിജയം, സമാധാനം എന്നിവയുടെ പ്രതീകമാണ്.

ശൂന്യമായ കല്ലറ: യേശുക്രിസ്തുവിന്റെ പുനരുത്ഥാനത്തിന്റെ ശക്തമായ പ്രതീകമാണ് ശൂന്യമായ കല്ലറ. ഇത് മരണത്തിനു മേല്‍ ജീവിതത്തിന്റെ വിജയത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു,

ക്രിസ്തുമസും ഈസ്റ്ററും
ക്രിസ്‌തുമസ് വ്യാപകമായി ആഘോഷിക്കപ്പെടുകയും വിലമതിക്കുകയും ചെയ്താലും, ഈസ്റ്റർ ക്രിസ്‌തീയ വിശ്വാസത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനശിലയായി നിലകൊള്ളുന്നു. ക്രിസ്മസ് യേശുവിന്റെ ജനനം ആഘോഷിക്കുമ്പോൾ, ഈസ്റ്റർ ആഴത്തിലുള്ള ദൈവശാസ്ത്രപരമായ പ്രാധാന്യം ഉൾക്കൊള്ളുന്നു, ഇത് ക്രിസ്തുവിന്റെ ജീവിതത്തിന്റെയും ശുശ്രൂഷയുടെയും പര്യവസാനം അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു . ഇത് യേശുവിന്റെ കുരിശിലെ ബലിമരണത്തെയും അവന്റെ വിജയകരമായ പുനരുത്ഥാനത്തെയും അനുസ്മരിക്കുന്നു, അത് വീണ്ടെടുപ്പിലും പാപമോചനത്തിലും നിത്യജീവനിലും ഉള്ള ക്രിസ്തീയ വിശ്വാസത്തിന്റെ അടിസ്ഥാന ശിലയാണ്. അങ്ങനെ, ക്രിസ്മസ് സന്തോഷവും ആഘോഷങ്ങളും കൊണ്ട് നിറയുമ്പോൾ, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ക്രിസ്ത്യാനികൾക്ക് ഈസ്റ്റർ പരമപ്രധാനമാണ്. കാരണം അത് അവരുടെ വിശ്വാസത്തിന്റെ സത്തയും രക്ഷയുടെ വാഗ്ദാനവും ഉൾക്കൊള്ളുന്നു.

യേശുക്രിസ്തുവിന്റെ പുനരുത്ഥാനം (ഈസ്റ്റര്‍) പ്രാധാന്യമര്‍ഹിക്കുന്നത് എന്തുകൊണ്ട്?
ക്രിസ്തീയ വിശ്വാസപ്രകാരം യേശുവിന്റെ പുനരുത്ഥാനം പല കാരണങ്ങളാല്‍ പ്രധാനമാണ്. ഒന്നാമതായി, പുനരുത്ഥാനം ദൈവത്തിന്റെ തന്നെ അപാരമായ ശക്തിയുടെ സാക്ഷ്യമാണത്. പുനരുത്ഥാനത്തില്‍ വിശ്വസിക്കുന്നത് ദൈവത്തില്‍ വിശ്വസിക്കുന്നതിന് തുല്യമാണ്. കാരണം, ജീവനെ സൃഷ്ടിച്ചവനു മാത്രമേ മരണശേഷം അതിനെ ഉയിര്‍പ്പിക്കാന്‍ കഴിയൂ (1 കൊരിന്ത്യര്‍ 15:54). യേശുവിനെ മരിച്ചവരില്‍നിന്ന് ഉയിര്‍പ്പിക്കുമ്പോള്‍, ജീവിതത്തിന്റെയും മരണത്തിന്റെയും മേലുള്ള അവന്റെ സമ്പൂര്‍ണ്ണ പരമാധികാരത്തെക്കുറിച്ച് ദൈവം നമ്മെ ഓര്‍മ്മിപ്പിക്കുന്നു.

ഈസ്റ്റര്‍ തീയതി
ഈസ്റ്റര്‍ എല്ലായ്‌പ്പോഴും ഒരു ഞായറാഴ്ചയാണ്, എന്നാല്‍ അതിന്റെ നിര്‍ദ്ദിഷ്ട തീയതി വര്‍ഷം തോറും വ്യത്യാസപ്പെടുന്നു. ഈസ്റ്റര്‍ യഹൂദരുടെ പെസഹാ ഉത്സവവുമായും വസന്തകാലവുമായും ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കാന്‍ എഡി 325-ല്‍ നിസിയ കൗണ്‍സില്‍ സ്ഥാപിച്ച തത്വങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് ഈസ്റ്ററിന്റെ കണക്കുകൂട്ടല്‍. സാധാരണയായി മാര്‍ച്ച് 21, വസന്ത വിഷുവിനു ശേഷമുള്ള ആദ്യത്തെ പൗര്‍ണ്ണമിക്ക് ശേഷമുള്ള ആദ്യത്തെ ഞായറാഴ്ചയാണ് ഈസ്റ്റര്‍ കണക്കാക്കുന്നത്.

ചില വര്‍ഷങ്ങളില്‍ പൗരസ്ത്യ ഓര്‍ത്തഡോക്‌സ് സഭ ഉപയോഗിക്കുന്ന കലണ്ടര്‍ സമ്പ്രദായത്തിലെ വ്യത്യാസങ്ങള്‍ കാരണം ഓര്‍ത്തഡോക്‌സ് ഈസ്റ്ററിനും ഓര്‍ത്തഡോക്‌സ് ക്രിസ്മസിനും ഏകദേശം ഒരാഴ്ച വ്യത്യാസമുണ്ടാകാം. ഓര്‍ത്തഡോക്‌സ് ഈസ്റ്റര്‍ കണക്കാക്കുന്നത് ജൂലിയന്‍ കലണ്ടറിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ്. ക്രിസ്ത്യന്‍ പാരമ്പര്യത്തില്‍ ഈസ്റ്റര്‍ മുട്ടകള്‍ യേശുവിന്റെ പുനരുത്ഥാനത്തിനുശേഷം ശൂന്യമായ ശവകുടീരത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു. മുട്ടയില്‍ നിന്ന് ഒരു കോഴിക്കുഞ്ഞ് വിരിയുന്നതുപോലെ മരണത്തെ കീഴടക്കി മനുഷ്യരാശിക്ക് പുതുജീവന്‍ നല്‍കിയാണ് യേശു കല്ലറയില്‍ നിന്ന് ജീവനോടെ പുറത്തുവന്നതെന്ന് ക്രിസ്ത്യാനികള്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു. അതിനാല്‍ മുട്ട പുതിയ തുടക്കങ്ങളുടെയും പ്രത്യാശയുടെയും ക്രിസ്തുവിലൂടെയുള്ള നിത്യജീവന്റെ വാഗ്ദാനത്തിന്റെയും ശക്തമായ പ്രതീകമായി മാറി.

ഈസ്റ്റര്‍ വിവിധ സംസ്‌കാരങ്ങളില്‍

സ്പെയിന്‍: സ്പെയിനില്‍, പ്രത്യേകിച്ച് സെവില്ലെ പോലുള്ള പ്രദേശങ്ങളില്‍ ഈസ്റ്റര്‍ ഞായറാഴ്ച വരെ നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന വിശുദ്ധ ആഴ്ചയിലുടനീളം വിപുലമായ ഘോഷയാത്രകള്‍ നടക്കുന്നു. പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ പരമ്പരാഗത വസ്ത്രങ്ങള്‍ ധരിക്കുകയും തെരുവുകളിലൂടെ ഉയിര്‍പ്പിന്റെ തിരുസ്വരൂപങ്ങള്‍ വഹിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

ഗ്രീസ്: ഗ്രീക്ക് ഈസ്റ്റര്‍ അല്ലെങ്കില്‍ പാസ്ച, ക്രിസ്തുവിന്റെ രക്തത്തെ പ്രതീകപ്പെടുത്തുന്ന ചുവന്ന ചായം പൂശിയ മുട്ടകള്‍ പൊട്ടിക്കുന്നത് ഉള്‍പ്പെടെ വിവിധ ആചാരങ്ങളോടെ ആഘോഷിക്കപ്പെടുന്നു. കൂടാതെ, വലിയ ശനിയാഴ്ചയിലെ അര്‍ദ്ധരാത്രി ശുശ്രൂഷ അവര്‍ക്ക് സുപ്രധാനമാണ്, പള്ളികള്‍ മെഴുകുതിരി വെളിച്ചവും സ്തുതിഗീതങ്ങളും കൊണ്ട് നിറഞ്ഞിരിക്കും.

പോളണ്ട്: പോളണ്ടില്‍ വൈദികരുടെ അനുഗ്രഹത്തിനായി വലിയ ശനിയാഴ്ച പള്ളിയില്‍ ഭക്ഷണം നിറച്ച കൊട്ടകള്‍ കൊണ്ടുവരുന്ന കുടുംബങ്ങളാണ് ഷ്വികോങ്കയുടെ പാരമ്പര്യം. ഈ കൊട്ടകളില്‍ സാധാരണയായി റൊട്ടി, മുട്ട, സോസേജ്, മറ്റ് പ്രതീകാത്മക ഭക്ഷണങ്ങള്‍ എന്നിവ ഉണ്ടായിരിക്കും.

എത്യോപ്യ: എത്യോപ്യന്‍ ഓര്‍ത്തഡോക്സ് ക്രിസ്ത്യാനികള്‍ ഫാസിക്ക എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഈസ്റ്റര്‍ ആഘോഷിക്കുന്നു, രാത്രി മുഴുവന്‍ പള്ളിയിലെ സേവനങ്ങളില്‍ പങ്കെടുക്കുക, പരമ്പരാഗത വിഭവങ്ങളായ ഡോറോ വാട്ട് (മസാലകള്‍ നിറഞ്ഞ ചിക്കന്‍ സ്റ്റൂ), ഇഞ്ചെര (ഫ്‌ലാറ്റ്‌ബ്രെഡ്) എന്നിവയില്‍ വിരുന്ന് കഴിക്കുക.

ബര്‍മുഡ: ബര്‍മുഡയില്‍ ക്രിസ്തുവിന്റെ സ്വര്‍ഗ്ഗാരോഹണത്തിന്റെ പ്രതീകമായി ആളുകള്‍ ദുഃഖവെള്ളിയാഴ്ച പട്ടം പറത്തുന്നു. എല്ലാ ആകൃതിയിലും വലിപ്പത്തിലുമുള്ള വര്‍ണ്ണാഭമായ പട്ടങ്ങള്‍ കൊണ്ട് ആകാശം നിറഞ്ഞിരിക്കുന്നു, ഇത് കുടുംബങ്ങള്‍ക്കും സുഹൃത്തുക്കള്‍ക്കും ഒരു ഉത്സവമാണ്.

ഓസ്ട്രേലിയ: ഓസ്ട്രേലിയയിലെ ഈസ്റ്റര്‍ ശരത്കാലത്തു ആയത് കാരണം ക്യാമ്പിംഗ്, ബീച്ച് ഔട്ടിംഗ്, ബാര്‍ബിക്യൂ എന്നിവ പോലുള്ള ഔട്ട്ഡോര്‍ പ്രോഗ്രാമുകളാണ് അധികവും. പരമ്പരാഗത ഈസ്റ്റര്‍ ബണ്ണിക്ക് പകരം ബില്‍ബി എന്ന നേറ്റീവ് മാര്‍സുപിയല്‍ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ചോക്ലേറ്റ് ട്രീറ്റ് ഓസ്ട്രേലിയക്കാരുടെ പ്രത്യേകതയാണ്.

ഇറ്റലി: ഇറ്റലിയുടെ പല ഭാഗങ്ങളിലും, പ്രത്യേകിച്ച് സിസിലിയില്‍, ദുഃഖവെള്ളിയാഴ്ചയില്‍ വിപുലമായ മതപരമായ ഘോഷയാത്രകള്‍ നടക്കുന്നു. ഈ ഘോഷയാത്രകളില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ പലപ്പോഴും ചരിത്രപരമായ വസ്ത്രങ്ങള്‍ ധരിക്കുകയും ക്രിസ്തുവിന്റെ പീഡാനുഭവത്തില്‍ നിന്നുള്ള ദൃശ്യങ്ങള്‍ ചിത്രീകരിക്കുന്ന തിരുസ്വരൂപങ്ങള്‍ വഹിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

ഫിലിപ്പീന്‍സ്: ഫിലിപ്പൈന്‍സില്‍ പമ്പാംഗ പോലെയുള്ള ചില പ്രദേശങ്ങളില്‍ ഘോഷയാത്രകളും കുരിശുമരണങ്ങളും ഉള്‍പ്പെടെ ക്രിസ്തുവിന്റെ പീഡാനുഭവത്തിന്റെ നാടകീയമായ പുനരാവിഷ്‌കാരങ്ങളോടെയാണ് ഈസ്റ്റര്‍ ആഘോഷിക്കുന്നത്. ഇവയെല്ലാം ജനക്കൂട്ടത്തെ ആകര്‍ഷിക്കുകയും ഫിലിപ്പിനോ സംസ്‌കാരത്തിലും പാരമ്പര്യത്തിലും ആഴത്തില്‍ വേരൂന്നിയവയുമാണ്.

ഈസ്റ്റര്‍-മലയാളികള്‍ക്ക്
കേരളത്തിലെ ക്രിസ്ത്യാനികളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, ഈസ്റ്റര്‍ നീണ്ട വാരാന്ത്യം, ഷോപ്പിംഗ്, രുചികരമായ നോണ്‍-വെജ് ഭക്ഷണം എന്നിവയേക്കാള്‍ ഒക്കെ വളരെ വലുതാണ്. വിശുദ്ധ വാരത്തില്‍ പിന്തുടരുന്ന ആചാരങ്ങള്‍ എല്ലാം ബൈബിളില്‍ ഉള്ളവ അല്ലെങ്കിലും, നൂറ്റാണ്ടുകളായി ലോകമെമ്പാടും കൊണ്ടാടുന്ന നിരവധി ഈസ്റ്റര്‍ പാരമ്പര്യങ്ങളുടെ പിന്തുടര്‍ച്ചയാണ്. മലയാളി ക്രിസ്ത്യാനികളുടെ ഓശാന ശനിയാഴ്ചയിലെ കൊഴുക്കട്ടയും, പെസഹ വ്യാഴാഴ്ചയിലെ വീടുകളിലെ അപ്പം മുറിക്കലും, ദുഖവെള്ളിയിലെ കൈപ്പുനീര് കുടിയും അര്‍ത്ഥവത്തായ ആഘോഷപ്പെരുമയാണ്.

വിശുദ്ധ വാരത്തില്‍, ലോകം യേശുക്രിസ്തുവിന്റെ പുനരുത്ഥാനം ആഘോഷിക്കാന്‍ തയ്യാറെടുക്കുമ്പോള്‍, ഈസ്റ്ററിനു മുമ്പുള്ള ആഴ്ചയിലെ ഓരോ ദിവസത്തെയും പ്രാധാന്യവും കേരളത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍ പിന്തുടരുന്ന രസകരമായ ചില പാരമ്പര്യങ്ങളും ഇതാ:

ഈസ്റ്റര്‍ ഞായറാഴ്ച

തലേദിവസം രാത്രി ഈസ്റ്റര്‍ വിജിലോടെയാണ് യഥാര്‍ത്ഥ ആഘോഷം ആരംഭിക്കുന്നത്. ഈസ്റ്റര്‍ രാവില്‍, യേശുവിന്റെ പുനരുത്ഥാനം ആഘോഷിക്കപ്പെടുന്നു. ക്രിസ്തുവിന്റെ പാഷന്‍ ഓഫ് ദി ക്രൈസ്റ്റിന്റെ (യേശുവിന്റെ ജീവിതത്തിലെ അവസാന കാലഘട്ടം) പരിസമാപ്തിയാണിത്.

ദുഃഖ ശനിയാഴ്ച രാത്രി ഈസ്റ്റർ തിരുക്കർമ്മങ്ങളിലും കുർബാനയിലും പങ്കെടുക്കാന്‍ കുടുംബം മുഴുവന്‍ പള്ളിയിലേക്ക് പോകും. അടുക്കളകള്‍ സസ്യേതര പലഹാരങ്ങളാല്‍ നിറയും. കുര്‍ബാനക്ക് ശേഷം നോമ്പുതുറക്കുകയും എല്ലാ ഭക്ഷണങ്ങളും ആസ്വദിക്കുകയും ചെയ്യും. പള്ളിയില്‍ ആഘോഷങ്ങളുടെ തുടക്കവും നോമ്പുകാല സമാപനവും അടയാളപ്പെടുത്തുന്നതിനായി പുഴുങ്ങിയ ഈസ്റ്റര്‍ മുട്ടകള്‍ നല്‍കും.

ഈ ദിവസം തയ്യാറാക്കുന്ന വിഭവങ്ങള്‍ കേരളത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍ വ്യത്യസ്തമാണ്. പാലാക്കാര്‍ക്ക്, പ്രഭാതഭക്ഷണത്തിന് അപ്പവും മുട്ടക്കറിയും നിര്‍ബന്ധമാണ്, ഉച്ചഭക്ഷണത്തിന് അവര്‍ ബീഫ് ഉലര്‍ത്തും ചിക്കന്‍ കറിയും പാകം ചെയ്യും. പക്ഷേ, താറാവ് കൊണ്ടാണ് ആലപ്പുഴക്കാര്‍ വിഭവങ്ങള്‍ തയ്യാറാക്കുന്നത്. താറാവ് റോസ്റ്റും പാലപ്പവും കഴിച്ചാണ് അവര്‍ നോമ്പുതുറക്കുന്നത്. അങ്കമാലി ഭാഗത്തേക്ക് വരുമ്പോള്‍, അവര്‍ പന്നിയിറച്ചിയും ചോറും ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു, വടക്കന്‍ പ്രദേശങ്ങളില്‍ രാവിലെ മട്ടണ്‍ സ്റ്റൂവിനാണ് പ്രിയം.

വേനലവധിക്കാലം

ബെംഗളൂരുവിലെ സ്‌കൂളുകളിലെ പരീക്ഷകളൊക്കെ കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ടാകും ഈസ്റ്റര്‍ ആവുമ്പോഴേക്കും. കേരളത്തിലെ താപനില 40 ഡിഗ്രി കടന്നിട്ടുണ്ടാവും അപ്പോള്‍. എങ്കിലും മക്കളേയും കൊച്ചുമക്കളേയും കാത്തിരിക്കുന്ന മാതാപിതാക്കളെ മറക്കാറില്ല മലയാളികള്‍. പെസഹാ അപ്പം മുറിക്കാന്‍ അവര്‍ തറവാട്ടിലേക്ക് ഓടിയെത്തും. പറ്റിയാല്‍ മലയാറ്റൂര്‍ മലയും ചവിട്ടും. ഒരാഴ്ചക്കാലമെങ്കിലും നാട്ടിലെ കൊടും ചൂടും സഹിച്ചു, ഭാഗ്യമുണ്ടെങ്കില്‍ നാട്ടിലെ വേനല്‍മഴയും നനഞ്ഞു വീണ്ടും പ്രവാസിമണ്ണിലേക്കവര്‍ യാത്രയാകും, മനസ്സിലെ പച്ചപ്പുള്ള ഈസ്റ്റര്‍ ഓര്‍മകളുമായി.


ന്യൂസ് ബെംഗളൂരുവിന്റെ ന്യൂസ് ആപ്പ് ഇപ്പോള്‍ പ്ലേ സ്റ്റോറില്‍ ലഭ്യമാണ്. ഇതൊരു ഓഡിയോ അധിഷ്ഠിത ആപ്ലിക്കേഷനാണ്. അതായത് ആപ്പ് ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്ത ശേഷം വാര്‍ത്തയുടെ ഒന്നിച്ചുള്ള ഓഡിയോ ബട്ടണ്‍ അമര്‍ത്തിയാല്‍ നമ്മുക്ക് വാര്‍ത്ത കേള്‍ക്കാനും സാധിക്കും. ഡൗണ്‍ലോഡ് ചെയ്യാനുള്ള ലിങ്ക് ⏩

വാർത്തകൾ നിങ്ങളുടെ മൊബൈലിൽ ലഭിക്കാൻ മൊബൈൽ അപ്ലിക്കേഷൻ ഡൗൺലോഡ് ചെയ്യൂ
ആപ്പ് ഡൗണ്‍ലോഡ് ചെയ്യുന്നതില്‍ സാങ്കേതിക ബുദ്ധിമുട്ട് നേരിടുന്നുവെങ്കില്‍ വിളിക്കുക : 888 4227 444

മലയാളം ഓഡിയോ ലഭിക്കുന്നതില്‍ തടസ്സമുണ്ടെങ്കില്‍ (ചില മൊബൈല്‍ ഡിവൈസുകളില്‍ മലയാളത്തിന് പകരം ഇംഗ്ലീഷ് മാത്രമേ ലഭിക്കുന്നുവെങ്കില്‍) താഴെ കൊടുത്തിരിക്കുന്ന ഗൂഗിളിന്റെ ഓഡിയോ എക്സ്റ്റന്‍ഷന്‍ കൂടി ഡൗണ്‍ലോഡ് ചെയ്ത് ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്യേണ്ടതാണ്.👇

DOWNLOAD GOOGLE TEXT-TO-SPEECHശ്രദ്ധിക്കുക : താഴെ കൊടുക്കുന്ന അഭിപ്രായങ്ങള്‍ വായനക്കാരുടേതു മാത്രമാണ്. നിങ്ങളുടെ അഭിപ്രായങ്ങള്‍ മലയാളത്തിലോ ഇംഗ്ലീഷിലോ മാത്രം എഴുതുക. വാര്‍ത്തകളോട് പ്രതികരിക്കുന്നവര്‍ അശ്ലീലവും അസഭ്യവും ഒഴിവാക്കുക. വ്യക്തിപരമായ അധിക്ഷേപങ്ങള്‍ പാടില്ല. കേന്ദ്രസര്‍ക്കാരിന്റെ ഐടി നയപ്രകാരം വ്യക്തി, സമുദായം, മതം, രാജ്യം എന്നിവക്ക് എതിരായുള്ള അധിക്ഷേപങ്ങള്‍ നടത്തുന്നത് ശിക്ഷാര്‍ഹമായ കുറ്റമാണ്.

ഞങ്ങളുടെ Facebook ലും Twitter ലും അംഗമാകൂ. ഓരോ വാര്‍ത്തയും അറിയാംLeave A Reply

Your email address will not be published.